
Mradi Na. 6226: MRADI WA KUENDELEZA UBUNIFU NA UTENGENEZAJI WA 
VIFAA VYA TEHAMA 

Katika mwaka wa Fedha 2022/23 Sh. 3,300,000,000 fedha za ndani zilitengwa kwa 
ajili ya kutekeleza Mradi wa Kuendeleza Ubunifu na Utengenezaji wa Vifaa vya 
TEHAMA. Katika Hotuba ya Bajeti ya mwaka wa fedha 2022/23 vipaumbele 
vilivyoainishwa kwenye mradi huu ni: 

 
(i) Kujenga Kituo cha Kuendeleza Wataalam, tafiti na ubunifu wa TEHAMA na 

kufanya maandalizi ya ujenzi wa makao makuu ya Tume ya TEHAMA;  

(ii) Kukiendeleza kituo cha kuendeleza kampuni changa za TEHAMA (ICT 

startups) cha Dar es Salaam (Soft Centre) na kujenga vituo viwili (2) vya Kanda 

vya kutengeneza bidhaa za TEHAMA;  

(iii) Kuanzisha Vituo vya Ubunifu na Atamizi TEHAMA katika Wilaya mbili (2) nchini;  

(iv) Kutengeneza mfumo jumuishi utakaounganisha usajili na uendelezaji wa 

wataalam na wabunifu TEHAMA nchini (ICT human capital development 

system); na  

(v) Kuwezesha shughuli za ufuatiliaji na tathmini ya Mradi.  
 
Hadi kufikia tarehe 31 Disemba, 2022 Wizara ilipokea jumla ya Sh. 500,000,000 sawa 

na asilimia 15.2 ya bajeti iliyotengwa kwa ajili ya Mradi tajwa. Shughuli zilizotekelezwa 

kwa kipindi husika ni kama ifuatavyo: - 

i. Usanifu wa kituo cha ubunifu cha Dar es Salaam umekamilika. Hatua za kusaini 

mkataba na mkandarasi kwa ajili ya kufanya matengenezo na maboresho ya jengo 

la TEHAMA ziko katika hatua za ukamilishaji na kituo kinatarajiwa kuanza shughuli 

zake mwezi Machi 2023. 

ii. Kukamilika kwa upembuzi yakinifu wa kuainisha mahitaji ya vifaa vitakavyohitajika 

kwa ajili ya uundwaji wa bidhaa za TEHAMA hapa nchini.  Mahitaji yaliyoainishwa 

yatatumika kuandaa nyaraka za zabuni itakayotangazwa mwezi Machi, 2023.  

iii. Majadiliano na viongozi wa Mikoa ya Arusha, Mwanza na Mbeya ya kupata 

maeneo ya kuanzisha vituo yanaendelea. Upembuzi na usanifu wa vituo hivyo 

utafanyika mara baada ya mazungumzo kukamilika mwezi Februari, 2023.  

iv. Mfumo wa usajili wa wataalamu wa TEHAMA umekamilika ambapo wataalamu wa 

TEHAMA kutoka maeneo mbalimbali wanaweza kujisajili kupitia 

https://iprs.ictc.go.tz/. Aidha, Hatua za ukamilishaji wa maboresho ya mfumo wa 

usajili wa wabunifu wa TEHAMA unatarajiwa kukamilika mwezi Februari 2023 

ambapo utawezesha kuwa na kanzi data ya wabunifu wote wa TEHAMA 



(ICT/Digital Innovators) nchini, makampuni ya TEHAMA (ICT Companies), 

Wawekezaji katika huduma na bidhaa za ubunifu katika TEHAMA (Digital 

Innovation Investors), Vituo atamizi vya TEHAMA (ICT Incubation Hubs), Vituo vya 

uendelezaji bunifu za kidijitali (Digital Innovation Accelerators) pamoja na Taasisi 

za kifedha zinazotoa mitaji kwa wabunifu wa TEHAMA (ICT Innovation Capital 

Investors).  

v. Wabunifu na Watengeneza bidhaa za TEHAMA 63 wa kanda ya Dar es Salaam 

walijengewa uelewa wa namna bora ya kukuza bunifu zao ili ziweze kutoa ajira na 

kuchangia pato la Taifa.   

vi. Miongozo ya taasisi ikiwemo rasimu ya viashiria hatarishi vya miradi na uendeshaji 

wa shughuli za Tume imeandaliwa. Aidha, mafunzo ya vihatarishi kwa watumishi 

na wasimamizi wa mradi yatatolewa mwezi Machi, 2023. 

vii. Tume kwa kushirikiana na vyuo vya elimu ya juu vya Dar es Salaam (UDSM), Chuo 

cha Kilimo Cha Sokoine (SUA), Chuo Kikuu cha Zanzibar (SUZA) na Chuo Kikuu 

cha Ardhi (ARU) imesaini Hati ya Maelewano na Chuo cha Turku (UTU) kilichopo 

Finland kwa ajili ya kuanzisha Kituo cha Resilience Academy hapa nchini.  Chuo 

hiki kitasaidia katika kujenga uwezo na kuongeza ujuzi katika masuala ya TEHAMA 

hususan sekta ya elimu, tafiti, uendelezaji wa miji, mazingira na uhifadhi wa Data 

za TEHAMA (Strengthening digital competences of universities in education, 

research and service provisioning related to geospital data, climate risk information 

management and resilient future development to improve skills and knowledge 

base of the African Youth for inclusive, safe and resilient urban development). 

 
 


